คุณตาสว่าง วัย102ปี ประเดิม 2 ทองกรีฑา“ไทยแลนด์ โอเพ่น มาสเตอร์เกมส์”

วันจันทร์ที่ 10 มกราคม พ.ศ. 2565

คุณตาสว่าง วัย102ปี ประเดิม 2 ทองกรีฑา“ไทยแลนด์ โอเพ่น มาสเตอร์เกมส์”


     คุณตาสว่าง จันทร์พราหมณ์ นักวิ่งวัย 102 ปี อายุมากที่สุดในรายการนี้ สุดเก๋าคว้า 2 ทอง จาก วิ่ง 100 เมตร รุ่น 100-104 ปี ทำเวลาได้ 29.69 วิ.และจากทุ่มน้ำหนักพร้อมทุบสถิติครั้งก่อนในกรีฑา “ไทยแลนด์ โอเพ่น มาสเตอร์เกมส์” วันแรก

      การแข่งขันกีฬาอาวุโส “ไทยแลนด์ โอเพ่น มาสเตอร์เกมส์” ครั้งที่ 2 เมื่อวันที่ 9 มกราคม 2565 เป็นการแข่งขันวันที่ 2

       กรีฑา ชิง 94 ทอง ที่สนามติณสูลานนท์ และสนามโรงเรียนมหาวชิราวุธ วิ่ง 100 เมตร รุ่น 100-104 ปี คุณตาสว่าง จันทร์พราหมณ์ นักวิ่งวัย 102 ปี อายุมากที่สุดในรายการนี้ ทำเวลาได้ 29.69 วิ. นอกจากนี้ยังได้เหรียญทองทุ่มน้ำหนัก 4.75 ม.(ดีกว่าสถิติเดิม)

     วิ่ง 100 เมตรชาย รุ่น 35-39 ปี สุรเดข ยุญลาภ (นครศรีธรรมราช) 11.69 วิ.รุ่น 40-44 ปี ปิยะพงษ์ วงศ์ปิยะกุล (กทม.) 12.20 วิ.รุ่น 45-49 ปี วราเชษฐ์ พรหมประสิทธิ์ (สงขลา) 12.31 วิ.(ดีกว่าสถิติเดิม) รุ่น 50-54 ปี ธวัชชัย ชูจิตร (สงขลา) 12.70 วิ.รุ่น 55-59 ปี อภิขาติ วิขานนะฌานนท์ (นครศรีธรรมราช) 13.11 วิ. รุ่น 60-64 ปี วิชัย คำอาจ (ชลบุรี) 13.09 วิ.รุ่น 65-69 ปี พรเลิศ อัครปรีดี (นครราชสีมา) 13.68 วิ.รุ่น 70-74 ปี สุวิทย์ โกยวิวัฒน์ตระกูล (ภูเก็ต) 14.25 วิ.(ดีกว่าสถิติแห่งชาติ 14.74 วิ.) รุ่น 75-79 ปี สมศักดิ์ สาลา (นครศรีธรรมราช) 15.34 วิ.(สถิติดีกว่าเดิม)รุ่น 80-84 ปี อนันต์ เดขทัพ (นครศรีธรรมราช) 17.87 วิ.รุ่น 85-89 ปี จำนง เขม้นเขตการณ์ (อุตรดิตถ์) 18.44 วิ.(ดีกว่าสถิติเดิม) รุ่น 90-94 ปี จง ตรีโยธา (หนองบัวลำภู) 20.04 วิ.

   วิ่ง 100 เมตร รุ่น 35-39 ปี พิณภา ขุนทิพย์ (สุราษฎร์ธานี) 14.38 วิ.(ดีกว่าสถิติเดิม) รุ่น 40-44 ปี พรทิพย์ จันทร์เมือง (สุราษฎร์ธานี) 15.93 วิ.รุ่น 45-49 ปี ดวงเดือน เรืองไพศาล (สงขลา) 14.68 วิ.รุ่น 50-54 ปี อมรรัตน์ มณี(อบจ.ตรัง) 15.70 วิ.(ดีกว่าสถิติเดิม)  รุ่น 55-59 ปี ประกายแก้ว นิลนิยม (สตูล) 15.78 วิ. (ดีกว่าสถิติเดิม) รุ่น 60-64 ปี บุษรา รังไสว (ชลบุรี) 16.29 วิ. รุ่น 65-69 ปี สมสง่า บุญนอก (หนองบัวลำภู) 16.71 วิ.รุ่น 70-74 ปี สุมล นวลจันทร์ฉาย (ล้านนา) 18.32 วิ.รุ่น 75-79 ปี พเนาว์ ปริยชาตเกษตร (กทม.) 19.93 วิ.(ดีกว่าสถิติเดิม) รุ่น 80-84 ปี ชุติพันธ์ แคว้นไธสง (อุตรดิตถ์) 23.41 วิ.(ดีกว่าสถิติเดิม)

       คุณตาสว่าง จันทร์พราหมณ์ เปิดเผยว่า เพื่อสุขภาพจะซ้อมวิ่งทุกวันที่บ้าน เพื่อมาลงแข่งขัน ขอบออกกำลังกาย เราอายุเยอะแล้ว อีกอย่างชอบวิ่ง เพราะรู้สึกมีความสุขที่ได้เจอนักวิ่งจากแต่ละจังหวัดเวลามาสนามแข่งขัน ดีใจมากที่ได้เหรียญทอง 2 เหรียญ โดยรายการนี้ยังเหลืออีก 2 ประเภท ตั้งใจจะคว้าให้ได้ 4 เหรียญทองเช่นเดียวกับการแข่งขันครั้งที่ 1

     นายอำพล พงศ์สุวรรณ รองผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลา เปิดเผยว่า สำหรับการแข่งขันรายการนี้ นักกีฬาสงขลา ในฐานะเจ้าภาพสามารถทำผลงานได้ดี ที่ผ่านมานักวิ่งสงขลาเป็นแชมป์ประเทศไทยมา 15 สมัย ชาวสงขลาชอบออกกำลังกาย ซึ่งการที่ผู้สูงอายุมาเล่นกีฬาเป็นการช่วยภาครัฐบาล เพราะการเล่นกีฬาทำให้สุขภาพแข็งแรง ไม่เจ็บป่วยช่วยลดค่าใช้จ่ายในการรักษาพยาบาล

   “ทางสงขลา เมืองกีฬาจัดการแข่งขันมาอย่างต่อเนื่อง ซึ่งจะปูทางไปสู่การเสนอตัวเป็นเจ้าภาพซีเกมส์ต่อไปในอนาคต”

   นายวิวัฒน์ วิกรานตโนรส เลขาธิการสมาคมกีฬาผู้สูงอายุไทย กล่าวว่า การแข่งขันครั้งนี้ เราใช้มาตรการป้องกันโควิด-19 แบบเข้มข้น ทั้งเรื่องการกำหนดให้ฉีดวัคซีน มีการตรวจเอทีเค และในพิธีมอบเหรียญรางวัลจะลดการสัมผัสด้วยการใข้แท่นวางเหรียญและให้นักกีฬาหยิบเหรียญเอง โดยไม่มีการให้ผู้ใหญ่มาคล้องเหรียญ และถ่ายรูปหมู่แบบเว้นระยะห่าง

   สำหรับกรีฑาวันแรก เจ้าภาพสงขลา ได้ 18 ทอง 20 เงิน 18 ทองแดง อันดับ 2 นครศรีธรรมราช 10 ทอง 8 เงิน 3 ทองแดง อันดับ 3 กทม. 9 ทอง 3 เงิน 1 ทองแดง

   เทนนิส ชิง 1 ทอง ที่สนามเทนนิสเอซี สปอร์ตเซ็นเตอร์ รุ่นชายเดี่ยวอายุ 40 ปี ฉลองรัตน์ ขุนทอง ชนะ วัชรพงศ์ ราขพงศ์ 8-4

   เกทบอล ชิง 3 ทอง ที่สนามติณสูลานนท์ ทีมคลาสสิค รุ่นอายุ 60 ปีขึ้นไป อุดรธานี ชนะ นครศรีธรรมราช ที่ใช้ผู้เล่นจากเทศบาลเมืองปากพูลจ.นครศรีธรรมราช ไปหวุดหวิด 13-12 คะแนน คว้าแชมป์ได้สำเร็จ

    รุ่นอายุ 35-59 ปี ล้อมดาว เป็นการรวมตัวกันจาก นครปฐม สมุทรปราการ อุดรธานี สิงห์บุรี ปราจีนบุรี และนนทบุรี ที่สามารถเอาชนะ นครศรีธรรมราช ที่ใช้ผู้เล่นจาก ทีมเทศบาลเมืองปากพูล จ.นครศรีธรรมราชไปได้ 11-9 คะแนน คว้าเหรียญทองได้สำเร็จเช่นกัน

   รุ่นพรีมาสเตอร์ นครศรีธรรมราช ที่ใช้ผู้เล่นจากเทศบาลเมืองปากพูลจ.นครศรีธรรมราช เจ้าไปชิงชนะเลิศเจอกันเอง ผล ทีมเอ ชนะ ทีมบี

23-11 คะแนน

    ฟุตบอล ที่สนามฟุตบอลมหาวิทยาลัยราชภัฎสงขลา จ.สงขลา รุ่นมาสเตอร์ส รอบแรก กลุ่ม เอ เทคนิคปัตตานี ชนะ อาบูนา ซิตี้ 2-1 จบ 2 นัดในกลุ่ม เอ เทคนิคปัตตานี กับ เทศบาลเมืองสะเตงนอกยะลา ชนะทีมละนัดคว้า 3 คะแนน กอดคอกันเข้ารอบก่อนรองชนะเลิศแน่นอนแล้ว

     ส่วน กลุ่ม ซี ชมรมศิษย์เก่านวมินทร์ ชนะ ชมรมฟุตบอลสะกอมพรีเมียร์ 3-0 กลุ่ม ดี คลองเปลเอฟซี ชนะจุดโทษ พ่อพรหม เรินเรา 3-2 (หลังจากเสมอในเวลา 0-0)



บริษัท สยามธุรกิจ แอดเวอร์ไทซิ่ง จำกัด ติดต่อสอบถาม ID Line : @siamturakij และ ฝ่ายโฆษณา siamturakijadvertising@gmail.com
© 2013 สยามธุรกิจ